Hotline: 0981 144 100 Email: bbt.phapluat@gmail.com
Thứ hai, 28/06/2021 11:10 (GMT+7)

Đóng bảo hiểm chưa đủ 6 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

Thông thường, để được hưởng chế độ thai sản, lao động nữ phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc ít nhất 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh. Vậy có trường hợp nào đóng bảo hiểm xã hội dưới 6 tháng mà vẫn được hưởng thai sản hay không?

Trường hợp đóng bảo hiểm dưới 6 tháng được hưởng thai sản

Đóng bảo hiểm chưa đủ 6 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định, người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ thai sản khi:

- Thuộc một trong các trường hợp:

(1) Lao động nữ mang thai.

(2) Lao động nữ sinh con.

(3) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ.

(4) Người lao động nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi.

(5) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, triệt sản.

(6) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

- Có thời gian tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc:

Từ đủ 6 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh hoặc nhận nuôi con nuôi: Trường hợp (1), (2), (3).

Từ đủ 3 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh: Trường hợp (2) đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ.

Như vậy, vẫn có trường hợp đóng bảo hiểm xã hội không đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước sinh nhưng vẫn được hưởng chế độ thai sản. Song, để được giải quyết chế độ, lao động nữ cần thỏa mãn đồng thời các điều kiện sau:

- Đã tham gia bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên;

- Đóng bảo hiểm xã hội từ đủ đủ 3 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh;

- Khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của bác sĩ.

Chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm xã hội dưới 6 tháng trước sinh

Trường hợp lao động nữ đóng bảo hiểm xã hội dưới 6 tháng trước sinh vẫn có thể hưởng chế độ thai sản nếu đủ điều kiện. Khi ấy, lao động nữ cũng được hưởng như trường hợp đóng đủ 6 tháng trước khi sinh con, bao gồm:

Trợ cấp một lần khi sinh con

Theo Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, lao động nữ sinh con sẽ được hưởng:

Trợ cấp một lần/con = Mức lương cơ sở x 2

Năm 2021, mức lương cơ sở là 1,49 triệu đồng/tháng. Vì vậy, mức trợ cấp một lần khi sinh con là: 1,49 triệu đồng x 2 = 2,96 triệu đồng/con.

Tiền chế độ thai sản

Căn cứ Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, lao động nữ đóng bảo hiểm xã hội được hưởng:

Mức hưởng hàng tháng = 100% x Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội 6 tháng trước khi nghỉ việc

- Thời gian hưởng: 6 tháng.

- Trường hợp chưa đóng đủ 6 tháng thì mức hưởng được tính theo mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng.

Cùng chuyên mục

Tin mới

An Giang: Kết nối Đại đội Truy vết
Những chiến sỹ thuộc Đại đội truy vết Công an tỉnh An Giang đã nhiều tháng qua vẫn đang âm thầm trong “cuộc chiến sinh tử” để giành lại, bảo vệ sự sống cho biết bao sinh mạng.