Hotline: 0969 332 828 Email: [email protected]
Thứ năm, 09/11/2023 11:11 (GMT+7)

Đề xuất phạt tiền người trúng đấu giá bỏ cọc

Trước tình trạng xảy ra trường hợp người trúng đấu giá bỏ cọc, không nộp tiền để nhận tài sản trúng đấu giá, đặc biệt là đối với các tài sản có giá trị rất lớn như biển số xe đẹp và bất động sản. Đại biểu Quốc hội đề nghị phạt tiền hành vi bỏ cọc.

Đề xuất phạt tiền người trúng đấu giá bỏ cọc
Ảnh minh họa.

Ngày 08/11, tiếp tục chương trình làm việc Kỳ họp thứ 6, Quốc hội thảo luận ở tổ về dự án Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Đấu giá tài sản.

Theo đó, tại phiên thảo luận ở tổ, Đại biểu Quốc hội Nguyễn Thị Yến (Đoàn Đại biểu Quốc hội tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu) đề nghị xem xét bổ sung quy định xử lý vi phạm đối với người tham gia đấu giá, người trúng đấu giá, cá nhân, tổ chức có liên quan tại Điều 70, Luật Đấu giá tài sản mà bỏ cọc.

Đại biểu dẫn chứng, một cá nhân ở TP. Hồ Chí Minh đã trúng đấu giá biển số 51K-888.88 với giá hơn 32 tỉ đồng vào ngày 15/9, nhưng do không nộp tiền trúng đấu giá, người này đã chịu mất tiền cọc đã nộp trước là 40 triệu đồng. Đại biểu cho rằng, phải có biện pháp phạt tiền gấp nhiều lần.

Đây cũng không phải là vụ việc việc duy nhất người trúng đấu giá không nộp tiền mà bỏ cọc. Trước đó, Công ty Bất động sản Ngôi Sao Việt (đơn vị thuộc Tập đoàn Tân Hoàng Minh) đã có văn bản chính thức xin bỏ cọc mua bán quyền sử dụng lô đất số 3-12 tại khu đô thị mới Thủ Thiêm (TP. Thủ Đức) và bỏ số tiền đặt cọc gần 600 tỉ đồng.

Hiện tại, Luật Đấu giá tài sản chưa có chế tài cho vấn đề này. Do đó, người đấu giá hoàn toàn có quyền bỏ cọc. Luật chỉ quy định người đã trúng đấu giá mà không đóng tiền, thì mất tiền cọc theo Điều 19 Nghị định 39/2023/NĐ-CP của Chính phủ.

Từ đó, Đại biểu đề nghị bổ sung quy định, khi đấu giá, người đấu giá không được bỏ cọc các tài sản do Nhà nước quản lý. Nếu bỏ cọc, có thể phạt tiền gấp nhiều lần hoặc phạt 30% giá trị tài sản đấu giá. Theo Đại biểu, quy định này sẽ tránh được tình trạng đấu giá thành rồi bỏ cọc.

Chỉ ra hậu quả của tình trạng bỏ cọc, Đại biểu Quốc hội Nguyễn Hải Trung (Đoàn Đại biểu Quốc hội TP. Hà Nội) nhận định, điều này sẽ gây ra sự mất niềm tin và thất thoát lớn đối với việc đầu tư vào dự án, ảnh hưởng đến các nhà đầu tư khác. Do đó, đại biểu Trung đề nghị dự án Luật cần có quy định chi tiết và rõ ràng hơn về việc xử lý nhà đầu tư trúng thầu một dự án nhưng sau đó "bỏ của chạy lấy người".

Đại biểu Hoàng Văn Cường (Đoàn Đại biểu Quốc hội TP. Hà Nội) nêu quan điểm, tinh thần sửa đổi Luật cần chặt chẽ tránh để nhà đầu tư, người dân lợi dụng để trục lợi. Ông nhấn mạnh rằng, cần công khai và minh bạch thông tin liên quan đến đấu giá tài sản, bao gồm thông tin đấu giá và thông tin trao đổi với người đấu giá. Đồng thời, Đại biểu đề xuất việc cấm tiết lộ thông tin về người đấu giá, người sở hữu tài sản và tổ chức đấu giá.

Trong việc ngăn chặn việc trục lợi trong hoạt động đấu giá, một số ý kiến cho rằng cần tăng tiền đặt cọc đấu giá tài sản. Tuy nhiên, Đại biểu Hoàng Văn Cường cho rằng, việc đặt cọc tài sản quá cao có thể hạn chế số lượng người tham gia đấu giá. Do đó, Đại biểu cho rằng tư cách của người đấu giá rất quan trọng và tổ chức đấu giá cần chứng minh được tài sản đảm bảo của người tham gia đấu giá.

Với sự phổ biến ngày càng tăng của hình thức đấu giá trực tuyến, Đại biểu Hoàng Văn Cường kiến nghị dự án Luật sửa đổi cần có quy định rõ ràng về việc đưa những tài sản nào vào đấu giá trực tuyến, nhằm tránh việc bị lợi dụng.

Cùng chuyên mục

“Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”
Kỷ niệm 81 năm Cách mạng tháng Tám thành công (19/8/1945 - 19/8/2026) và Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2026), TP Cần Thơ tạo dấu ấn với chương trình nghệ thuật “Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”.
Hà Nội tổ chức nhiều hoạt động phục vụ người dân dịp Quốc khánh 2/9
Sáng 28/8, tại Hội nghị thông tin chuyên đề và triển khai nhiệm vụ tuyên truyền trên báo chí tháng 9/2026, đại diện Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội cho biết, dịp nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9 năm nay sẽ có các chương trình biểu diễn nghệ thuật được tổ chức tại khu vực trung tâm thành phố và nhiều xã, phường nhằm đưa không khí ngày hội đến gần hơn với nhân dân.
Chủ tịch Liên đoàn Luật sư Việt Nam đề nghị cân nhắc kỹ việc chuyển từ kiểm tra kết quả tập sự sang kỳ thi quốc gia về luật sư
Tại chương trình phiên họp của Ủy ban Thường vụ Quốc hội mới đây, các thành viên Ủy ban Thường vụ Quốc hội đã cho ý kiến về dự án Luật Luật sư (sửa đổi). Thảo luận tại phiên họp, Chủ tịch Liên đoàn Luật sư Việt Nam Đỗ Ngọc Thịnh đề nghị cần cân nhắc kỹ việc chuyển từ kiểm tra kết quả tập sự sang kỳ thi quốc gia về luật sư vì đây không chỉ là thay đổi về tên gọi, chủ thể tổ chức mà còn làm thay đổi cơ chế đánh giá, công nhận điều kiện trở thành luật sư.
Cần giữ sự trong sáng của tiếng Việt
Việc chính thức ra đời Liên đoàn Pickleball Việt Nam (Vietnam Pickleball Federation) là điều đáng ủng hộ, nhất là khi bộ môn này phát triển mạnh mẽ trong thời gian gần đây tại Việt Nam.

Tin mới

Nước hoa không chỉ là mùi hương: Cách chọn “chữ ký” riêng phù hợp với phong cách mỗi người
Một mùi hương phù hợp có thể trở thành dấu ấn khó quên trong giao tiếp, công việc và những cuộc gặp gỡ thường ngày. Tuy nhiên, chọn nước hoa không đơn giản là tìm một chai có mùi thơm dễ chịu. Nồng độ, nhóm hương, thời tiết, môi trường sử dụng và cá tính của người dùng đều là những yếu tố cần cân nhắc.
Khởi nghiệp kinh doanh sữa đậu sạch vốn ít với dòng máy xay đậu nành mini hiệu năng cao
Với vốn đầu tư vừa phải và nhu cầu thị trường ổn định, kinh doanh sữa đậu sạch đang trở thành hướng khởi nghiệp phù hợp với nhiều hộ gia đình, tiểu thương và người mới bắt đầu. Sự xuất hiện của máy xay đậu nành mini hiệu năng cao giúp quá trình sản xuất trở nên gọn hơn, dễ vận hành, tiết kiệm diện tích nhưng vẫn đáp ứng tốt nhu cầu xay liên tục theo từng mẻ nhỏ.
“Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”
Kỷ niệm 81 năm Cách mạng tháng Tám thành công (19/8/1945 - 19/8/2026) và Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2026), TP Cần Thơ tạo dấu ấn với chương trình nghệ thuật “Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”.
Cục CSGT khuyến cáo tài xế giữ khoảng cách với xe liền trước để hình thành thói quen an toàn
Cục Cảnh sát giao thông (CSGT), Bộ Công an khuyến cáo người điều khiển phương tiện cần coi việc giữ khoảng cách an toàn với xe liền trước cũng như thắt dây đai an toàn là những thói quen cần thiết khi tham gia giao thông. Tuân thủ quy định về khoảng cách góp phần phòng ngừa nguy cơ xảy ra tai nạn và hạn chế thiệt hại khi tai nạn xảy ra.
Hà Nội tổ chức nhiều hoạt động phục vụ người dân dịp Quốc khánh 2/9
Sáng 28/8, tại Hội nghị thông tin chuyên đề và triển khai nhiệm vụ tuyên truyền trên báo chí tháng 9/2026, đại diện Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội cho biết, dịp nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9 năm nay sẽ có các chương trình biểu diễn nghệ thuật được tổ chức tại khu vực trung tâm thành phố và nhiều xã, phường nhằm đưa không khí ngày hội đến gần hơn với nhân dân.