Hotline: 0969 332 828 Email: [email protected]
Thứ hai, 05/08/2024 10:04 (GMT+7)

Người bỏ cọc có thể sẽ không được đấu giá biển số xe trong 12 tháng

Bộ Công an đề xuất người trúng đấu giá biển số xe không nộp đủ tiền hoặc không nộp tiền trúng đấu giá theo thời hạn quy định, sẽ không được đăng ký tham gia đấu giá trong thời hạn 12 tháng.

tm-img-alt
Ảnh minh hoạ.

Bộ Công an đang lấy ý kiến đối với dự thảo Nghị định quy định về đấu giá biển số xe. Theo Bộ Công an, ngày 27/6, Quốc hội thông qua Luật Trật tự an toàn giao thông đường bộ, có hiệu lực từ ngày 01/01/2025.

Việc xây dựng và ban hành Luật Trật tự an toàn giao thông đường bộ, trong đó có nội dung quy định về đấu giá biển số xe góp phần khai thác có hiệu quả tài sản công là biển số xe, tạo nguồn thu cho ngân sách Nhà nước; đầu tư hệ thống cơ sở vật chất cho công tác đăng ký, cấp biển số; cải cách thủ tục hành chính, tạo điều kiện thuận lợi cho nhân dân; đảm bảo việc cấp biển số xe công khai, minh bạch, đúng quy định của pháp luật; mọi người dân đều có quyền bình đẳng trong việc lựa chọn biển số xe ô tô để tham gia đấu giá.

Từ các cơ sở pháp lý nêu trên, Bộ Công an cho rằng việc xây dựng Nghị định quy định về đấu giá biển số xe là cần thiết và đảm bảo cơ sở pháp lý. Cụ thể, dự thảo Nghị định quy định về đấu giá biển số xe gồm 4 chương, 30 điều. Tại Chương II, Bộ Công an đề xuất mức thù lao dịch vụ đấu giá, chi phí đấu giá là 8% giá khởi điểm cho tổ chức đấu giá tài sản.

Ngoài mức thù lao, để đảm bảo tổ chức đấu giá tài sản thực hiện các trình tự thủ tục đấu giá, dự thảo Nghị định còn quy định tổ chức đấu giá được thanh toán chi phí thực tế, hợp lý với mức 10.000 đồng/1 biển số xe ô tô, 2.000 đồng/1 biển số xe mô tô, xe máy.

Đáng chú ý, về quy định người trúng đấu giá biển số xe không nộp đủ tiền hoặc không nộp tiền trúng đấu giá theo thời hạn quy định, Bộ Công an đề xuất không được đăng ký tham gia đấu giá trong thời hạn 12 tháng.

Theo Bộ Công an, điều này nhằm hạn chế tình trạng gây nhiễu loạn, phức tạp cho hoạt động đấu giá trực tuyến và ảnh hưởng không tốt đến hiệu quả của hoạt động thí điểm.

Cùng chuyên mục

“Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”
Kỷ niệm 81 năm Cách mạng tháng Tám thành công (19/8/1945 - 19/8/2026) và Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2026), TP Cần Thơ tạo dấu ấn với chương trình nghệ thuật “Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”.
Hà Nội tổ chức nhiều hoạt động phục vụ người dân dịp Quốc khánh 2/9
Sáng 28/8, tại Hội nghị thông tin chuyên đề và triển khai nhiệm vụ tuyên truyền trên báo chí tháng 9/2026, đại diện Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội cho biết, dịp nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9 năm nay sẽ có các chương trình biểu diễn nghệ thuật được tổ chức tại khu vực trung tâm thành phố và nhiều xã, phường nhằm đưa không khí ngày hội đến gần hơn với nhân dân.
Chủ tịch Liên đoàn Luật sư Việt Nam đề nghị cân nhắc kỹ việc chuyển từ kiểm tra kết quả tập sự sang kỳ thi quốc gia về luật sư
Tại chương trình phiên họp của Ủy ban Thường vụ Quốc hội mới đây, các thành viên Ủy ban Thường vụ Quốc hội đã cho ý kiến về dự án Luật Luật sư (sửa đổi). Thảo luận tại phiên họp, Chủ tịch Liên đoàn Luật sư Việt Nam Đỗ Ngọc Thịnh đề nghị cần cân nhắc kỹ việc chuyển từ kiểm tra kết quả tập sự sang kỳ thi quốc gia về luật sư vì đây không chỉ là thay đổi về tên gọi, chủ thể tổ chức mà còn làm thay đổi cơ chế đánh giá, công nhận điều kiện trở thành luật sư.
Cần giữ sự trong sáng của tiếng Việt
Việc chính thức ra đời Liên đoàn Pickleball Việt Nam (Vietnam Pickleball Federation) là điều đáng ủng hộ, nhất là khi bộ môn này phát triển mạnh mẽ trong thời gian gần đây tại Việt Nam.

Tin mới

Nước hoa không chỉ là mùi hương: Cách chọn “chữ ký” riêng phù hợp với phong cách mỗi người
Một mùi hương phù hợp có thể trở thành dấu ấn khó quên trong giao tiếp, công việc và những cuộc gặp gỡ thường ngày. Tuy nhiên, chọn nước hoa không đơn giản là tìm một chai có mùi thơm dễ chịu. Nồng độ, nhóm hương, thời tiết, môi trường sử dụng và cá tính của người dùng đều là những yếu tố cần cân nhắc.
Khởi nghiệp kinh doanh sữa đậu sạch vốn ít với dòng máy xay đậu nành mini hiệu năng cao
Với vốn đầu tư vừa phải và nhu cầu thị trường ổn định, kinh doanh sữa đậu sạch đang trở thành hướng khởi nghiệp phù hợp với nhiều hộ gia đình, tiểu thương và người mới bắt đầu. Sự xuất hiện của máy xay đậu nành mini hiệu năng cao giúp quá trình sản xuất trở nên gọn hơn, dễ vận hành, tiết kiệm diện tích nhưng vẫn đáp ứng tốt nhu cầu xay liên tục theo từng mẻ nhỏ.
“Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”
Kỷ niệm 81 năm Cách mạng tháng Tám thành công (19/8/1945 - 19/8/2026) và Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2026), TP Cần Thơ tạo dấu ấn với chương trình nghệ thuật “Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”.
Cục CSGT khuyến cáo tài xế giữ khoảng cách với xe liền trước để hình thành thói quen an toàn
Cục Cảnh sát giao thông (CSGT), Bộ Công an khuyến cáo người điều khiển phương tiện cần coi việc giữ khoảng cách an toàn với xe liền trước cũng như thắt dây đai an toàn là những thói quen cần thiết khi tham gia giao thông. Tuân thủ quy định về khoảng cách góp phần phòng ngừa nguy cơ xảy ra tai nạn và hạn chế thiệt hại khi tai nạn xảy ra.
Hà Nội tổ chức nhiều hoạt động phục vụ người dân dịp Quốc khánh 2/9
Sáng 28/8, tại Hội nghị thông tin chuyên đề và triển khai nhiệm vụ tuyên truyền trên báo chí tháng 9/2026, đại diện Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội cho biết, dịp nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9 năm nay sẽ có các chương trình biểu diễn nghệ thuật được tổ chức tại khu vực trung tâm thành phố và nhiều xã, phường nhằm đưa không khí ngày hội đến gần hơn với nhân dân.