Hotline: 0969 332 828 Email: [email protected]
Thứ ba, 10/01/2023 20:12 (GMT+7)

Bộ Công an đề xuất đấu giá trực tuyến biển số xe ô tô

Bộ Công an đề xuất đấu giá trực tuyến biển số xe ô tô hoàn toàn trên môi trường Internet; đề nghị đưa vào dự thảo Nghị định quy định về tiêu chí lựa chọn tổ chức đấu giá để áp dụng cho đấu giá biển số xe ô tô.

Ngày 10/01, Bộ Công an phối hợp với Văn phòng Chính phủ, Bộ Tư pháp và các bộ, ngành liên quan họp triển khai triển khai Nghị quyết số 73/2022/QH15 của Quốc hội về thí điểm đấu giá biển số xe ô tô và Quyết định của Thủ tướng Chính phủ. Thiếu tướng Nguyễn Văn Long, Thứ trưởng Bộ Công an chủ trì cuộc họp. Dự họp có đại diện các bộ, ngành chức năng, đại diện lãnh đạo các đơn vị chức năng của Bộ Công an.

tm-img-alt
Ảnh minh họa.

Tại cuộc họp, Thiếu tướng Lê Xuân Đức, Phó Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông, Bộ Công an đã công bố Quyết định của Bộ trưởng Bộ Công an về việc thành lập Ban soạn thảo và Tổ biên tập xây dựng Nghị định quy định chi tiết một số điều Nghị quyết số 73/2022/QH15 của Quốc hội về thí điểm đấu giá biển số xe ô tô. 

Theo đó, Ban soạn thảo xây dựng Nghị định gồm 13 thành viên do Thiếu tướng Nguyễn Văn Long, Thứ trưởng Bộ Công an làm Trưởng ban; Thiếu tướng Nguyễn Văn Trung, Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông làm Phó Trưởng ban và 11 thành viên thuộc các đơn vị chức năng thuộc Bộ Công an, Văn phòng Chính phủ, Bộ Tư pháp, Bộ Tài chính. 

Tổ Biên tập gồm 19 thành viên do Thiếu tướng Nguyễn Văn Trung, Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông làm Tổ trưởng, Thiếu tướng Lê Xuân Đức, Phó Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông làm Tổ phó.

Trong khuôn khổ cuộc họp, Thiếu tướng Lê Xuân Đức, Phó Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông đã báo cáo một số nội dung chính của Nghị quyết số 73/2022/QH15; xin ý kiến các đại biểu một số nội dung về trình tự, thủ tục đấu giá; tiêu chí lựa chọn tổ chức đấu giá; quy định giao đơn vị mở tài khoản tạm thu tại tổ chức tín dụng để thu tiền đấu giá biển số xe ô tô… 

Theo đó, Bộ Công an đề xuất đấu giá trực tuyến biển số xe ô tô hoàn toàn trên môi trường Internet; đề nghị đưa vào dự thảo Nghị định quy định về tiêu chí lựa chọn tổ chức đấu giá để áp dụng cho đấu giá biển số xe ô tô.

Tham gia ý kiến tại cuộc họp, đại diện Văn phòng Chính phủ, Bộ Tư pháp, một số đơn vị thuộc Bộ Tài chính đã nêu ý kiến về các nội dung như: Trình tự, thủ tục đấu giá; quản lý, sử dụng nguồn thu từ đấu giá; kế hoạch tổ chức đấu giá...

Phát biểu kết luận cuộc họp, Thứ trưởng Nguyễn Văn Long yêu cầu Cục CSGT khẩn trương phối hợp với Bộ Tài chính để thống nhất với Bộ Tư pháp sớm hoàn thiện dự thảo Nghị định với yêu cầu đảm bảo cho việc đấu giá tài sản có thủ tục nhanh nhất, trình tự hợp lý nhất, việc nộp tiền đặt cọc tiền trúng đấu giá thuận tiện nhất qua các kênh của ngân hàng. Đề nghị Bộ Tài chính hướng dẫn Bộ Công an các khoản chi trong đấu giá, lên từng khoản chi phí.

Thứ trưởng cũng yêu cầu các cơ quan chức năng cần phối hợp với nhau để xây dựng Nghị định với các quy định thật đầy đủ, tổ Biên tập phối hợp với Văn phòng Chính phủ, Bộ Tài chính, Bộ Tư pháp trên cơ sở các ý kiến, cần rà soát kỹ các bước: Trình tự gồm những gì, thủ tục gồm những gì, sau đó chốt các nội dung. Đề nghị các cơ quan chức năng quan tâm giúp Bộ Công an có thể hoàn thiện dự thảo Nghị định sớm nhất để lấy ý kiến người dân và các cơ quan chức năng trước khi trình Chính phủ ban hành.

Cùng chuyên mục

Cục CSGT khuyến cáo tài xế giữ khoảng cách với xe liền trước để hình thành thói quen an toàn
Cục Cảnh sát giao thông (CSGT), Bộ Công an khuyến cáo người điều khiển phương tiện cần coi việc giữ khoảng cách an toàn với xe liền trước cũng như thắt dây đai an toàn là những thói quen cần thiết khi tham gia giao thông. Tuân thủ quy định về khoảng cách góp phần phòng ngừa nguy cơ xảy ra tai nạn và hạn chế thiệt hại khi tai nạn xảy ra.
Bộ Xây dựng yêu cầu tạm dừng các công trình có nguy cơ gây cản trở gây ùn tắc dịp 02/9
Mới đây, Bộ Xây dựng đã ban hành văn bản chỉ đạo khẩn, gửi các Cục quản lý chuyên ngành, Sở Xây dựng các tỉnh, thành phố, các tổng công ty, hãng hàng không và đơn vị vận tải trên toàn quốc, yêu cầu triển khai quyết liệt Công điện số 55/CĐ-TTg ngày 19/8/2026 của Thủ tướng Chính phủ và Văn bản số 13003/BXD-VT&ATGT của Bộ Xây dựng.

Tin mới

Nước hoa không chỉ là mùi hương: Cách chọn “chữ ký” riêng phù hợp với phong cách mỗi người
Một mùi hương phù hợp có thể trở thành dấu ấn khó quên trong giao tiếp, công việc và những cuộc gặp gỡ thường ngày. Tuy nhiên, chọn nước hoa không đơn giản là tìm một chai có mùi thơm dễ chịu. Nồng độ, nhóm hương, thời tiết, môi trường sử dụng và cá tính của người dùng đều là những yếu tố cần cân nhắc.
Khởi nghiệp kinh doanh sữa đậu sạch vốn ít với dòng máy xay đậu nành mini hiệu năng cao
Với vốn đầu tư vừa phải và nhu cầu thị trường ổn định, kinh doanh sữa đậu sạch đang trở thành hướng khởi nghiệp phù hợp với nhiều hộ gia đình, tiểu thương và người mới bắt đầu. Sự xuất hiện của máy xay đậu nành mini hiệu năng cao giúp quá trình sản xuất trở nên gọn hơn, dễ vận hành, tiết kiệm diện tích nhưng vẫn đáp ứng tốt nhu cầu xay liên tục theo từng mẻ nhỏ.
“Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”
Kỷ niệm 81 năm Cách mạng tháng Tám thành công (19/8/1945 - 19/8/2026) và Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2026), TP Cần Thơ tạo dấu ấn với chương trình nghệ thuật “Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”.
Cục CSGT khuyến cáo tài xế giữ khoảng cách với xe liền trước để hình thành thói quen an toàn
Cục Cảnh sát giao thông (CSGT), Bộ Công an khuyến cáo người điều khiển phương tiện cần coi việc giữ khoảng cách an toàn với xe liền trước cũng như thắt dây đai an toàn là những thói quen cần thiết khi tham gia giao thông. Tuân thủ quy định về khoảng cách góp phần phòng ngừa nguy cơ xảy ra tai nạn và hạn chế thiệt hại khi tai nạn xảy ra.
Hà Nội tổ chức nhiều hoạt động phục vụ người dân dịp Quốc khánh 2/9
Sáng 28/8, tại Hội nghị thông tin chuyên đề và triển khai nhiệm vụ tuyên truyền trên báo chí tháng 9/2026, đại diện Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội cho biết, dịp nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9 năm nay sẽ có các chương trình biểu diễn nghệ thuật được tổ chức tại khu vực trung tâm thành phố và nhiều xã, phường nhằm đưa không khí ngày hội đến gần hơn với nhân dân.