Hotline: 0969 332 828 Email: [email protected]
Thứ bảy, 14/12/2024 15:11 (GMT+7)

Các bước thực hiện một cuộc đấu giá biển số xe từ 01/01/2025

Ngày 10/12/2024, Chính phủ đã ban hành Nghị định 156/2024/NĐ-CP quy định về đấu giá biển số xe. Trong đó nêu rõ các bước thực hiện một cuộc đấu giá biển số xe từ 01/01/2025.

Nghị định quy định biển số xe đưa ra đấu giá là biển số xe ô tô, xe mô tô, xe gắn máy được quy định tại điểm c và điểm d khoản 2 Điều 36 của Luật Trật tự, an toàn giao thông đường bộ năm 2024.

Bộ trưởng Bộ Công an quyết định số lượng biển số xe đưa ra đấu giá tại mỗi phiên đấu giá, bao gồm biển số xe của các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, đang trong Hệ thống đăng ký, quản lý xe của Bộ Công an và bổ sung số lượng biển số xe cho Công an các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trong trường hợp hết biển số xe để đăng ký khi chưa đến phiên đấu giá tiếp theo.

Nghị định quy định hình thức đấu giá biển số xe là đấu giá trực tuyến.

Phương thức đấu giá là phương thức trả giá lên.

Ảnh minh hoạ.
Ảnh minh hoạ.

Trong đó đáng chú ý Nghị định 156/2024/NĐ-CP quy định cụ thể các bước thực hiện một cuộc đấu giá biển số xe như sau:

Thứ nhất, đăng ký tham gia đấu giá.

Việc đăng ký tham gia đấu giá được thực hiện hoàn toàn trên môi trường mạng tại Trang thông tin đấu giá trực tuyến của tổ chức hành nghề đấu giá tài sản; người tham gia đấu giá đăng ký tham gia đấu giá, nộp hồ sơ đăng ký tham gia đấu giá trên Trang thông tin đấu giá trực tuyến; người tham gia đấu giá tự chịu trách nhiệm về tính chính xác, tính trung thực việc kê khai thông tin để đăng ký tham gia đấu giá.

Người tham gia đấu giá được cấp một tài khoản truy cập, được hướng dẫn về cách sử dụng tài khoản, cách trả giá và các nội dung khác trên Trang thông tin đấu giá trực tuyến để thực hiện việc đấu giá.

Người tham gia đấu giá được lựa chọn biển số xe theo nhu cầu trong danh sách biển số xe đưa ra đấu giá của tất cả các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trên toàn quốc để tham gia đấu giá.

Người tham gia đấu giá nộp tiền hồ sơ, tiền đặt trước của biển số xe đã lựa chọn tham gia đấu giá vào tài khoản của tổ chức hành nghề đấu giá tài sản theo quy định tại khoản 1 Điều 7 và khoản 1 Điều 8 Nghị định này và được cấp mã đấu giá của cuộc đấu giá biển số xe đó.

Tổ chức hành nghề đấu giá tài sản bán hồ sơ tham gia đấu giá, tiếp nhận hồ sơ tham gia đấu giá kể từ ngày niêm yết việc đấu giá tài sản cho đến trước ngày mở cuộc đấu giá 02 ngày.

Thứ hai, người tham gia đấu giá truy cập vào Trang thông tin đấu giá trực tuyến bằng tài khoản truy cập của mình và thực hiện thủ tục đấu giá theo Quy chế đấu giá.

Thứ ba, tại thời điểm kết thúc cuộc đấu giá trực tuyến, Trang thông tin đấu giá trực tuyến xác định người trúng đấu giá, thông báo kết quả cuộc đấu giá, hiển thị biên bản đấu giá để người trúng đấu giá xác nhận, gửi thông báo vào địa chỉ thư điện tử của người tham gia đấu giá đã đăng ký với tổ chức hành nghề đấu giá tài sản.

Khi hết thời hạn đăng ký tham gia đấu giá mà chỉ có một người đăng ký tham gia đấu giá thì người đó được xác định là người trúng đấu giá biển số xe, người trúng đấu giá sẽ nhận được thông báo và biên bản trúng đấu giá của biển số đó trước thời điểm tổ chức cuộc đấu giá.

Tổ chức hành nghề đấu giá tài sản chịu trách nhiệm xét duyệt hồ sơ, đối chiếu thông tin của người tham gia đấu giá, phân công đấu giá viên điều hành cuộc đấu giá trực tuyến trên Trang thông tin đấu giá trực tuyến, xác thực vào biên bản đấu giá bằng chữ ký số để gửi cho người trúng đấu giá.

Bộ Công an giám sát quá trình tổ chức đấu giá, kết quả đấu giá, xác thực vào biên bản đấu giá bằng chữ ký số và các nội dung khác có liên quan.

Nghị định 156/2024/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/01/2025.

Cùng chuyên mục

“Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”
Kỷ niệm 81 năm Cách mạng tháng Tám thành công (19/8/1945 - 19/8/2026) và Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2026), TP Cần Thơ tạo dấu ấn với chương trình nghệ thuật “Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”.
Hà Nội tổ chức nhiều hoạt động phục vụ người dân dịp Quốc khánh 2/9
Sáng 28/8, tại Hội nghị thông tin chuyên đề và triển khai nhiệm vụ tuyên truyền trên báo chí tháng 9/2026, đại diện Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội cho biết, dịp nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9 năm nay sẽ có các chương trình biểu diễn nghệ thuật được tổ chức tại khu vực trung tâm thành phố và nhiều xã, phường nhằm đưa không khí ngày hội đến gần hơn với nhân dân.
Chủ tịch Liên đoàn Luật sư Việt Nam đề nghị cân nhắc kỹ việc chuyển từ kiểm tra kết quả tập sự sang kỳ thi quốc gia về luật sư
Tại chương trình phiên họp của Ủy ban Thường vụ Quốc hội mới đây, các thành viên Ủy ban Thường vụ Quốc hội đã cho ý kiến về dự án Luật Luật sư (sửa đổi). Thảo luận tại phiên họp, Chủ tịch Liên đoàn Luật sư Việt Nam Đỗ Ngọc Thịnh đề nghị cần cân nhắc kỹ việc chuyển từ kiểm tra kết quả tập sự sang kỳ thi quốc gia về luật sư vì đây không chỉ là thay đổi về tên gọi, chủ thể tổ chức mà còn làm thay đổi cơ chế đánh giá, công nhận điều kiện trở thành luật sư.
Cần giữ sự trong sáng của tiếng Việt
Việc chính thức ra đời Liên đoàn Pickleball Việt Nam (Vietnam Pickleball Federation) là điều đáng ủng hộ, nhất là khi bộ môn này phát triển mạnh mẽ trong thời gian gần đây tại Việt Nam.

Tin mới

Nước hoa không chỉ là mùi hương: Cách chọn “chữ ký” riêng phù hợp với phong cách mỗi người
Một mùi hương phù hợp có thể trở thành dấu ấn khó quên trong giao tiếp, công việc và những cuộc gặp gỡ thường ngày. Tuy nhiên, chọn nước hoa không đơn giản là tìm một chai có mùi thơm dễ chịu. Nồng độ, nhóm hương, thời tiết, môi trường sử dụng và cá tính của người dùng đều là những yếu tố cần cân nhắc.
Khởi nghiệp kinh doanh sữa đậu sạch vốn ít với dòng máy xay đậu nành mini hiệu năng cao
Với vốn đầu tư vừa phải và nhu cầu thị trường ổn định, kinh doanh sữa đậu sạch đang trở thành hướng khởi nghiệp phù hợp với nhiều hộ gia đình, tiểu thương và người mới bắt đầu. Sự xuất hiện của máy xay đậu nành mini hiệu năng cao giúp quá trình sản xuất trở nên gọn hơn, dễ vận hành, tiết kiệm diện tích nhưng vẫn đáp ứng tốt nhu cầu xay liên tục theo từng mẻ nhỏ.
“Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”
Kỷ niệm 81 năm Cách mạng tháng Tám thành công (19/8/1945 - 19/8/2026) và Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2026), TP Cần Thơ tạo dấu ấn với chương trình nghệ thuật “Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”.
Cục CSGT khuyến cáo tài xế giữ khoảng cách với xe liền trước để hình thành thói quen an toàn
Cục Cảnh sát giao thông (CSGT), Bộ Công an khuyến cáo người điều khiển phương tiện cần coi việc giữ khoảng cách an toàn với xe liền trước cũng như thắt dây đai an toàn là những thói quen cần thiết khi tham gia giao thông. Tuân thủ quy định về khoảng cách góp phần phòng ngừa nguy cơ xảy ra tai nạn và hạn chế thiệt hại khi tai nạn xảy ra.
Hà Nội tổ chức nhiều hoạt động phục vụ người dân dịp Quốc khánh 2/9
Sáng 28/8, tại Hội nghị thông tin chuyên đề và triển khai nhiệm vụ tuyên truyền trên báo chí tháng 9/2026, đại diện Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội cho biết, dịp nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9 năm nay sẽ có các chương trình biểu diễn nghệ thuật được tổ chức tại khu vực trung tâm thành phố và nhiều xã, phường nhằm đưa không khí ngày hội đến gần hơn với nhân dân.