Hotline: 0969 332 828 Email: [email protected]
Thứ sáu, 30/06/2023 10:41 (GMT+7)

Hành vi ném đá vào kính ô tô đang di chuyển trên đường cao tốc sẽ bị xử lý như thế nào?

Gần đây, có nhiều vụ xe ô tô khi đang di chuyển trên các tuyến đường cao tốc thì bị người dân đứng trên cầu vượt ném đá vào kính ô tô, gây thương tích cho người trong xe và hư hỏng phương tiện. Vậy, theo quy định hiện hành thì hành vi trên sẽ bị xử lý như thế nào?

Hành vi ném đá vào kính ô tô đang di chuyển trên đường cao tốc sẽ bị xử lý như thế nào?

Ảnh minh họa.

Liên quan đến vấn đề này, theo Bộ Công an, hành vi ném đất đá vào kính ô tô đang lưu thông trên đường cao tốc là hành vi vi phạm pháp luật. Người thực hiện hành vi này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) với các tội danh tương ứng như: "Giết người", "Cố ý gây thương tích", "Cố ý hủy hoại tài sản";...

Ngoài ra, hành vi này có thể bị xử lý hành chính (nếu hậu quả thiệt hại về tính mạng, sức khỏe và tài sản gây ra cho người khác dưới mức quy định của Bộ luật Hình sự năm 2015) theo quy định tại điểm b khoản 7 Điều 11 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt (đã được sửa đổi bổ sung một số điều bởi Nghị định số 123/2021/NĐ-CP ngày 28/12/2021). Cụ thể, phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân thực hiện hành vi ném gạch, đất, đá, cát hoặc vật thể khác vào phương tiện đang tham gia giao thông trên đường bộ.

Khoản 7 Điều 11 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“7. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không cứu giúp người bị tai nạn giao thông khi có yêu cầu;

b) Ném gạch, đất, đá, cát hoặc vật thể khác vào phương tiện đang tham gia giao thông trên đường bộ".

Cùng chuyên mục

Các trường hợp phong tỏa tài khoản thanh toán
Chính phủ vừa ban hành Nghị định số 52/2024/NĐ-CP quy định về thanh toán không dùng tiền mặt. Trong đó, quy định việc mở và sử dụng tài khoản thanh toán cũng như nêu rõ các trường hợp bị phong tỏa tài khoản thanh toán.
Những đơn vị tiếp nhận xử lý thông tin về vi phạm giao thông
Thời gian qua, một số trường hợp người dân cung cấp thông tin, hình ảnh về hành vi vi phạm trên mạng xã hội đã được CSGT ghi nhận, xác minh, xử lý. Vậy, lực lượng Công an có đầu mối tiếp nhận các loại thông tin này để người dân cung cấp trực tiếp không? Hướng dẫn cụ thể thế nào?

Tin mới