Hotline: 0969 332 828 Email: [email protected]
Thứ ba, 23/06/2020 02:18 (GMT+7)

Thái Bình hủy kết quả đấu giá khu đất vàng từng được đại gia Đường 'Nhuệ' rao bán

Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình vừa ký quyết định hủy kết quả đấu giá khu đất vàng nằm tại phường Trần Lẫm mà vợ chồng đại gia Đường "Nhuệ" từng rao bán trên Facebook.

Ngày 17/6, Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình Đặng Trọng Thăng đã ký quyết định về việc hủy kết quả đấu giá quyền sử dụng đất; hủy công nhận chủ đầu tư thực hiện dự án phát triển nhà ở thương mại tại phường Trần Lãm, TP. Thái Bình.

Theo đó, hủy kết quả công nhận đấu giá trúng tại quyết định số 941 ngày 1/4/2020 của Công ty TNHH Nam Thái.

Lý do hủy được UBND tỉnh Thái Bình đưa ra là "thực hiện theo thỏa thuận giữa người có tài sản đấu giá, tổ chức đấu giá tài sản và người trúng đấu giá".

Công ty TNHH Nam Thái được hoàn trả gần 119,5 tỷ đồng tiền sử dụng đất (bao gồm tiền đặt cọc đã được chuyển thành tiền sử dụng đất; giá trị còn lại của tài sản gắn liền với đất thu hồi...).

Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình giao Sở Tài chính phối hợp với Cục Thuế tỉnh thực hiện hoàn trả tiền cho Cty Nam Thái.

Đồng thời, giao Sở TNMT chỉ đạo Trung tâm Phát triển quỹ đất và kỹ thuật tài nguyên hoàn trả lại số tiền mà Cty Nam Thái đã nộp vào Trung tâm; tiếp tục quản lý chặt chẽ khu đất, đưa ra đấu giá công khai khu đất để lựa chọn chủ đầu tư thực hiện dự án.

Trước khi có tên gọi "Dự án phát triển nhà ở thương mại (128 lô đất) tại phường Trần Lãm" để đưa ra đấu giá, dự án này có tên gọi khác, được điều chỉnh quy hoạch với nhiều quyết định thay đổi chủ trương đầu tư.

Sau những lần thay đổi tên gọi và bất ngờ bị thu hồi, quý 3/2019, UBND tỉnh Thái Bình quy hoạch lại dự án (lúc này dự án có tên gọi "Dự án phát triển nhà ở thương mại tại phường Trần Lãm - Khu Trung tâm y tế Thái Bình) để đưa ra đấu giá.

Ngày 10/2/2020 Trung tâm Dịch vụ đấu giá – Sở Tư pháp tỉnh Thái Bình tổ chức bán hồ sơ đấu giá quyền sử dụng 128 lô đất (9.428,5 m2 ) nằm trong Dự án phát triển nhà ở thương mại tại khu Trung tâm Y tế tỉnh Thái Bình.

Giá khởi điểm của khu đất 9.428,5 m2, 128 lô liền kề (bao gồm cả tài sản gắn liền với đất như 1 số các công trình hạ tầng phụ trợ đã xây dựng và 1 số lô đã được xây dựng gần như hoàn chỉnh các công trình shophouse) là 192.780.854. 800 đồng.

Sau khi trừ đi các tài sản gắn liền với đất trị giá hơn 44,104 tỷ đồng, thì giá trị còn lại chia bình quân 1m2 được định giá để mang ra đấu vào khoảng 15,7 triệu đồng/ 1 m2. Công ty TNHH Nam Thái là đơn vị trúng đấu giá.

Trung tâm dịch vụ đấu giá tài sản mà ông Phạm Văn Hiệp làm Giám đốc Trung tâm đã bị khởi tố, bắt tạm giam giữ liên quan đến vụ án Nguyễn Xuân Đường, Nguyễn Thị Dương được giao chủ trì đấu giá.

Bà Trịnh Thị Minh Thúy là Giám đốc Trung tâm Phát triển quỹ đất và kỹ thuật tài nguyên (Sở TNMT) tại thời điểm dự án được đưa ra đấu giá cũng đã bị bắt liên quan đến vụ Đường "Nhuệ" để phục vụ điều tra tội danh "Lợi dụng chức vụ, quyền hạn khi thi hành công vụ".

Cũng theo phản ánh, dù không phải chủ sở hữu của những lô đất tại dự án này, nhưng trước khi bị khởi tố và bắt giam, trên trang cá nhân vợ chồng Nguyễn Thị Dương - Nguyễn Xuân Đường (Đường "Nhuệ") đã đăng thông tin rao bán 128 lô đất thuộc Dự án phát triển nhà ở thương mại tại - Khu Trung tâm dịch vụ y tế Thái Bình.

Theo đó mỗi lô đất ở mặt đường Lê Quý Đôn được rao bán từ 60 - 65.000.000đồng/ 1 m², những lô đất phía trong rao bán từ 35 – 45.000.000 triệu đồng/ 1m².

Dù không trực tiếp tham gia đấu giá nhưng việc Công ty BĐS Đường Nhuệ đứng ra bán đất nền tại dự án này nên bị nghi ngờ là người đứng sau để thao túng cuộc đấu giá.

Trước đó, liên quan đến các cuộc đấu giá có sự tham gia của vợ chồng Đường "Nhuệ",tại cuộc họp báo thường kỳ của Bộ Tư pháp, bà Đặng Kim Hoa, Phó cục trưởng Cục Bổ trợ tư pháp (Bộ Tư pháp), cho biết, Bộ đã có công văn đề nghị Sở Tư pháp tỉnh Thái Bình kiểm tra, rà soát, báo cáo Bộ các vụ việc đấu giá tài sản có sự tham gia của Đường "Nhuệ", xử lý theo thẩm quyền và kiến nghị cơ quan có thẩm quyền xử lý các vi phạm.

Trên cơ sở báo cáo của Sở Tư pháp tỉnh Thái Bình, Bộ Tư pháp đã thành lập đoàn thanh tra đột xuất để thanh tra toàn bộ các vụ tổ chức đấu giá có sự tham gia của vợ chồng Đường "Nhuệ".

Cùng chuyên mục

“Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”
Kỷ niệm 81 năm Cách mạng tháng Tám thành công (19/8/1945 - 19/8/2026) và Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2026), TP Cần Thơ tạo dấu ấn với chương trình nghệ thuật “Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”.
Hà Nội tổ chức nhiều hoạt động phục vụ người dân dịp Quốc khánh 2/9
Sáng 28/8, tại Hội nghị thông tin chuyên đề và triển khai nhiệm vụ tuyên truyền trên báo chí tháng 9/2026, đại diện Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội cho biết, dịp nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9 năm nay sẽ có các chương trình biểu diễn nghệ thuật được tổ chức tại khu vực trung tâm thành phố và nhiều xã, phường nhằm đưa không khí ngày hội đến gần hơn với nhân dân.
Chủ tịch Liên đoàn Luật sư Việt Nam đề nghị cân nhắc kỹ việc chuyển từ kiểm tra kết quả tập sự sang kỳ thi quốc gia về luật sư
Tại chương trình phiên họp của Ủy ban Thường vụ Quốc hội mới đây, các thành viên Ủy ban Thường vụ Quốc hội đã cho ý kiến về dự án Luật Luật sư (sửa đổi). Thảo luận tại phiên họp, Chủ tịch Liên đoàn Luật sư Việt Nam Đỗ Ngọc Thịnh đề nghị cần cân nhắc kỹ việc chuyển từ kiểm tra kết quả tập sự sang kỳ thi quốc gia về luật sư vì đây không chỉ là thay đổi về tên gọi, chủ thể tổ chức mà còn làm thay đổi cơ chế đánh giá, công nhận điều kiện trở thành luật sư.
Cần giữ sự trong sáng của tiếng Việt
Việc chính thức ra đời Liên đoàn Pickleball Việt Nam (Vietnam Pickleball Federation) là điều đáng ủng hộ, nhất là khi bộ môn này phát triển mạnh mẽ trong thời gian gần đây tại Việt Nam.

Tin mới

Nước hoa không chỉ là mùi hương: Cách chọn “chữ ký” riêng phù hợp với phong cách mỗi người
Một mùi hương phù hợp có thể trở thành dấu ấn khó quên trong giao tiếp, công việc và những cuộc gặp gỡ thường ngày. Tuy nhiên, chọn nước hoa không đơn giản là tìm một chai có mùi thơm dễ chịu. Nồng độ, nhóm hương, thời tiết, môi trường sử dụng và cá tính của người dùng đều là những yếu tố cần cân nhắc.
Khởi nghiệp kinh doanh sữa đậu sạch vốn ít với dòng máy xay đậu nành mini hiệu năng cao
Với vốn đầu tư vừa phải và nhu cầu thị trường ổn định, kinh doanh sữa đậu sạch đang trở thành hướng khởi nghiệp phù hợp với nhiều hộ gia đình, tiểu thương và người mới bắt đầu. Sự xuất hiện của máy xay đậu nành mini hiệu năng cao giúp quá trình sản xuất trở nên gọn hơn, dễ vận hành, tiết kiệm diện tích nhưng vẫn đáp ứng tốt nhu cầu xay liên tục theo từng mẻ nhỏ.
“Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”
Kỷ niệm 81 năm Cách mạng tháng Tám thành công (19/8/1945 - 19/8/2026) và Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2026), TP Cần Thơ tạo dấu ấn với chương trình nghệ thuật “Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”.
Cục CSGT khuyến cáo tài xế giữ khoảng cách với xe liền trước để hình thành thói quen an toàn
Cục Cảnh sát giao thông (CSGT), Bộ Công an khuyến cáo người điều khiển phương tiện cần coi việc giữ khoảng cách an toàn với xe liền trước cũng như thắt dây đai an toàn là những thói quen cần thiết khi tham gia giao thông. Tuân thủ quy định về khoảng cách góp phần phòng ngừa nguy cơ xảy ra tai nạn và hạn chế thiệt hại khi tai nạn xảy ra.
Hà Nội tổ chức nhiều hoạt động phục vụ người dân dịp Quốc khánh 2/9
Sáng 28/8, tại Hội nghị thông tin chuyên đề và triển khai nhiệm vụ tuyên truyền trên báo chí tháng 9/2026, đại diện Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội cho biết, dịp nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9 năm nay sẽ có các chương trình biểu diễn nghệ thuật được tổ chức tại khu vực trung tâm thành phố và nhiều xã, phường nhằm đưa không khí ngày hội đến gần hơn với nhân dân.