Hotline: 0969 332 828 Email: [email protected]
Thứ năm, 22/01/2026 11:27 (GMT+7)

Bộ Tư pháp hướng dẫn triển khai quy định về đấu giá quyền sử dụng đất ở

Bộ Tư pháp đã ban hành Công văn 82/BTP-BTTP đề nghị UBND các tỉnh, thành phố triển khai thi hành Nghị quyết 66.11/2026/NQ-CP về xử lý khó khăn, vướng mắc trong đấu giá quyền sử dụng đất ở cho cá nhân theo Luật Đất đai.

Ngày 06/01/2026, Chính phủ ban hành Nghị quyết số 66.11/2026/NQ-CP quy định xử lý khó khăn, vướng mắc về đấu giá quyền sử dụng đất trong trường hợp giao đất ở theo quy định của Luật Đất đai.

Theo Công văn 82/BTP-BTTP, để đảm bảo việc tổ chức triển khai Nghị quyết số 66.11/2026/NQ-CP đồng bộ, hiệu quả, Bộ Tư pháp đề nghị Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố tổ chức triển khai, tuyên truyền, phổ biến nội dung của Nghị quyết số 66.11/2026/NQ-CP tới các cơ quan, cá nhân, tổ chức có liên quan, đặc biệt là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền đấu giá quyền sử dụng đất trong trường hợp giao đất ở cho cá nhân theo quy định của Luật Đất đai.

Khi xem xét phê duyệt phương án đấu giá quyền sử dụng đất trong trường hợp giao đất ở cho cá nhân theo quy định của Luật Đất đai thì căn cứ tình hình thực tiễn hoạt động đấu giá quyền sử dụng đất tại địa phương, vụ việc đấu giá quyền sử dụng đất cụ thể để xem xét, quyết định tỷ lệ tiền đặt trước của người tham gia đấu giá quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 2 của Nghị quyết số 66.11/2026/NQ-CP đảm bảo hiệu quả của việc đấu giá.

Trường hợp vụ việc đấu giá đã niêm yết, thông báo công khai nhưng chưa hết thời gian nộp tiền đặt trước tham gia đấu giá theo Phương án đấu giá quyền sử dụng đất đã được phê duyệt thì sửa đổi, bổ sung Phương án đấu giá để điều chỉnh tỷ lệ tiền đặt trước của người tham gia đấu giá quyền sử dụng đất theo tỷ lệ quy định tại Điều 2 của Nghị quyết số 66.11/2026/NQ-CP. Trường hợp người tham gia đấu giá đã nộp tiền đặt trước mà không tiếp tục muốn tham gia đấu giá theo tỷ lệ tiền đặt trước sau khi được điều chỉnh thì được nhận lại số tiền đặt trước đã nộp và tiền mua hồ sơ mời tham gia đấu giá.

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet.
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet.

Ngoài ra, các địa phương cần rà soát, tổng hợp và kịp thời đăng tải quyết định cấm tham gia đấu giá quyền sử dụng đất trong trường hợp giao đất ở cho cá nhân đối với các trường hợp người tham gia đấu giá nộp tiền đặt trước theo quy định của Nghị quyết số 66.11/2026/NQ-CP mà vi phạm nghĩa vụ nộp tiền trúng đấu giá dẫn đến quyết định công nhận kết quả đấu giá bị hủy; đồng thời gửi Bộ Tư pháp để đăng tải trên Cổng Đấu giá tài sản quốc gia.

Tăng cường việc thanh tra, kiểm tra tổ chức và hoạt động đấu giá nói chung và đấu giá quyền sử dụng đất nói riêng tại địa phương, trong đó chú trọng thanh tra, kiểm tra việc lựa chọn tổ chức hành nghề đấu giá tài sản để tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất của người có tài sản đấu giá, trách nhiệm giám sát của người có tài sản đấu giá trong quá trình tổ chức đấu giá, kịp thời phát hiện, xử lý hoặc đề nghị cơ quan có thẩm quyền xử lý nghiêm các hành vi vi phạm.

Cùng chuyên mục

Tích hợp thông tin GCNQSDĐ trên VNeID: Bảo đảm giá trị pháp lý của dữ liệu số
Theo luật sư, việc số hóa thông tin Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) và tích hợp trên VNeID được kỳ vọng giúp người dân chủ động cung cấp, xác thực thông tin về chủ sử dụng đất, nhà ở; hạn chế nguy cơ giả mạo, thất lạc giấy tờ, tăng tính minh bạch thông tin tài sản và thuận tiện hơn khi thực hiện giao dịch. Việc giảm nhu cầu in ấn, lưu giữ và bảo quản giấy tờ cũng góp phần giảm chi phí.
Một số lưu ý về thủ tục khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp theo quy định mới
Tại Quyết định 1934/QĐ-BTC ngày 20/7/2026, Bộ Tài chính đã công bố các thủ tục hành chính được thay thế, bị bãi bỏ trong lĩnh vực quản lý thuế thuộc phạm vi chức năng quản lý của Bộ Tài chính. Trong đó có thủ tục khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp. Người dân cần lưu ý một số quy định mới về thủ tục khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp.
Hà Nội theo dõi, kiểm tra tiến độ 144 dự án nhà ở xã hội
UBND thành phố Hà Nội đặt mục tiêu phấn đấu khởi công trong năm 2026 toàn bộ 114 dự án nhà ở xã hội đã được chấp thuận chủ trương đầu tư; đồng thời tập trung đôn đốc tiến độ 30 dự án đã khởi công và đang triển khai thi công.
Bộ Nông nghiệp và Môi trường hướng dẫn về xác định loại đất
Gia đình tôi có thửa đất tự khai hoang, được cấp Giấy chứng nhận (GCN) với mục đích là đất trồng lúa, GCN có thời hạn đến năm 2000. Năm 2015, gia đình tự hạ mặt bằng để đào ao thả cá (không có sự can thiệp của chính quyền địa phương). Đến năm 2023, gia đình tôi không thả cá mà quay lại canh tác lúa (chưa khôi phục mặt bằng) trồng trong ao. Vậy, đến thời điểm hiện tại, thửa đất đó được xác định là loại đất gì? Bạn đọc V.T.G. hỏi.

Tin mới

Nước hoa không chỉ là mùi hương: Cách chọn “chữ ký” riêng phù hợp với phong cách mỗi người
Một mùi hương phù hợp có thể trở thành dấu ấn khó quên trong giao tiếp, công việc và những cuộc gặp gỡ thường ngày. Tuy nhiên, chọn nước hoa không đơn giản là tìm một chai có mùi thơm dễ chịu. Nồng độ, nhóm hương, thời tiết, môi trường sử dụng và cá tính của người dùng đều là những yếu tố cần cân nhắc.
Khởi nghiệp kinh doanh sữa đậu sạch vốn ít với dòng máy xay đậu nành mini hiệu năng cao
Với vốn đầu tư vừa phải và nhu cầu thị trường ổn định, kinh doanh sữa đậu sạch đang trở thành hướng khởi nghiệp phù hợp với nhiều hộ gia đình, tiểu thương và người mới bắt đầu. Sự xuất hiện của máy xay đậu nành mini hiệu năng cao giúp quá trình sản xuất trở nên gọn hơn, dễ vận hành, tiết kiệm diện tích nhưng vẫn đáp ứng tốt nhu cầu xay liên tục theo từng mẻ nhỏ.
“Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”
Kỷ niệm 81 năm Cách mạng tháng Tám thành công (19/8/1945 - 19/8/2026) và Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2026), TP Cần Thơ tạo dấu ấn với chương trình nghệ thuật “Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”.
Cục CSGT khuyến cáo tài xế giữ khoảng cách với xe liền trước để hình thành thói quen an toàn
Cục Cảnh sát giao thông (CSGT), Bộ Công an khuyến cáo người điều khiển phương tiện cần coi việc giữ khoảng cách an toàn với xe liền trước cũng như thắt dây đai an toàn là những thói quen cần thiết khi tham gia giao thông. Tuân thủ quy định về khoảng cách góp phần phòng ngừa nguy cơ xảy ra tai nạn và hạn chế thiệt hại khi tai nạn xảy ra.
Hà Nội tổ chức nhiều hoạt động phục vụ người dân dịp Quốc khánh 2/9
Sáng 28/8, tại Hội nghị thông tin chuyên đề và triển khai nhiệm vụ tuyên truyền trên báo chí tháng 9/2026, đại diện Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội cho biết, dịp nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9 năm nay sẽ có các chương trình biểu diễn nghệ thuật được tổ chức tại khu vực trung tâm thành phố và nhiều xã, phường nhằm đưa không khí ngày hội đến gần hơn với nhân dân.