Hotline: 0969 332 828 Email: [email protected]
Thứ sáu, 07/07/2023 11:36 (GMT+7)

Hướng dẫn tổ chức đấu giá bằng hình thức trực tuyến từ ngày 01/9

Nghị định 47/2023/NĐ-CP ngày 03/7/2023 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 62/2017/NĐ-CP ngày 16/5/2017 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Đấu giá tài sản. Trong đó, Nghị định 47/2023/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Điều 9 Nghị định số 62/2017/NĐ-CP về tổ chức đấu giá bằng hình thức đấu giá trực tuyến.

Hướng đẫn tổ chức đấu giá bằng hình thức trực tuyến từ ngày 01/9Ảnh minh họa.

Cụ thể, trong trường hợp đấu giá bằng hình thức đấu giá trực tuyến thì tổ chức đấu giá tài sản, Hội đồng đấu giá tài sản, tổ chức mà Nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ do Chính phủ thành lập để xử lý nợ xấu của tổ chức tín dụng thực hiện trình tự, thủ tục đấu giá tài sản quy định tại Chương III và Chương IV của Luật Đấu giá tài sản, quy định tại Chương III của Nghị định số 62/2017/NĐ-CP ngày 16 tháng 5 năm 2017 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Đấu giá tài sản và quy định của Nghị định này.

Tổ chức đấu giá tài sản, Hội đồng đấu giá tài sản, tổ chức mà Nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ do Chính phủ thành lập để xử lý nợ xấu của tổ chức tín dụng tổ chức việc đấu giá bằng hình thức đấu giá trực tuyến thông qua việc thuê, sử dụng Trang thông tin đấu giá trực tuyến.

Trang thông tin đấu giá trực tuyến được thiết lập và hoạt động theo quy định của pháp luật về thông tin và truyền thông, pháp luật về thương mại điện tử, bao gồm Trang thông tin đấu giá trực tuyến quốc gia, Trang thông tin đấu giá trực tuyến của tổ chức mà Nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ do Chính phủ thành lập để xử lý nợ xấu của tổ chức tín dụng và Trang thông tin đấu giá trực tuyến của tổ chức đấu giá tài sản.

Tổ chức mà Nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ do Chính phủ thành lập để xử lý nợ xấu của tổ chức tín dụng chỉ được sử dụng Trang thông tin điện tử đấu giá trực tuyến của tổ chức mình để tổ chức việc đấu giá bằng hình thức đấu giá trực tuyến đối với tài sản là nợ xấu và tài sản bảo đảm của khoản nợ xấu theo quy định của pháp luật.

Chi phí tham gia Trang thông tin đấu giá trực tuyến quốc gia, chi phí thuê tổ chức đấu giá tài sản có Trang thông tin đấu giá trực tuyến để tổ chức cuộc đấu giá bằng hình thức đấu giá trực tuyến được tính vào chi phí đấu giá tài sản quy định tại khoản 2 Điều 66 của Luật Đấu giá tài sản.

Bộ Tư pháp chủ trì, phối hợp Bộ Tài chính, bộ, ngành liên quan quy định chi phí sử dụng Trang thông tin đấu giá trực tuyến quốc gia thuộc cổng thông tin đấu giá tài sản quốc gia.”

Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01/9/2023.

Cùng chuyên mục

“Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”
Kỷ niệm 81 năm Cách mạng tháng Tám thành công (19/8/1945 - 19/8/2026) và Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2026), TP Cần Thơ tạo dấu ấn với chương trình nghệ thuật “Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”.
Hà Nội tổ chức nhiều hoạt động phục vụ người dân dịp Quốc khánh 2/9
Sáng 28/8, tại Hội nghị thông tin chuyên đề và triển khai nhiệm vụ tuyên truyền trên báo chí tháng 9/2026, đại diện Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội cho biết, dịp nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9 năm nay sẽ có các chương trình biểu diễn nghệ thuật được tổ chức tại khu vực trung tâm thành phố và nhiều xã, phường nhằm đưa không khí ngày hội đến gần hơn với nhân dân.
Chủ tịch Liên đoàn Luật sư Việt Nam đề nghị cân nhắc kỹ việc chuyển từ kiểm tra kết quả tập sự sang kỳ thi quốc gia về luật sư
Tại chương trình phiên họp của Ủy ban Thường vụ Quốc hội mới đây, các thành viên Ủy ban Thường vụ Quốc hội đã cho ý kiến về dự án Luật Luật sư (sửa đổi). Thảo luận tại phiên họp, Chủ tịch Liên đoàn Luật sư Việt Nam Đỗ Ngọc Thịnh đề nghị cần cân nhắc kỹ việc chuyển từ kiểm tra kết quả tập sự sang kỳ thi quốc gia về luật sư vì đây không chỉ là thay đổi về tên gọi, chủ thể tổ chức mà còn làm thay đổi cơ chế đánh giá, công nhận điều kiện trở thành luật sư.
Cần giữ sự trong sáng của tiếng Việt
Việc chính thức ra đời Liên đoàn Pickleball Việt Nam (Vietnam Pickleball Federation) là điều đáng ủng hộ, nhất là khi bộ môn này phát triển mạnh mẽ trong thời gian gần đây tại Việt Nam.

Tin mới

Nước hoa không chỉ là mùi hương: Cách chọn “chữ ký” riêng phù hợp với phong cách mỗi người
Một mùi hương phù hợp có thể trở thành dấu ấn khó quên trong giao tiếp, công việc và những cuộc gặp gỡ thường ngày. Tuy nhiên, chọn nước hoa không đơn giản là tìm một chai có mùi thơm dễ chịu. Nồng độ, nhóm hương, thời tiết, môi trường sử dụng và cá tính của người dùng đều là những yếu tố cần cân nhắc.
Khởi nghiệp kinh doanh sữa đậu sạch vốn ít với dòng máy xay đậu nành mini hiệu năng cao
Với vốn đầu tư vừa phải và nhu cầu thị trường ổn định, kinh doanh sữa đậu sạch đang trở thành hướng khởi nghiệp phù hợp với nhiều hộ gia đình, tiểu thương và người mới bắt đầu. Sự xuất hiện của máy xay đậu nành mini hiệu năng cao giúp quá trình sản xuất trở nên gọn hơn, dễ vận hành, tiết kiệm diện tích nhưng vẫn đáp ứng tốt nhu cầu xay liên tục theo từng mẻ nhỏ.
“Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”
Kỷ niệm 81 năm Cách mạng tháng Tám thành công (19/8/1945 - 19/8/2026) và Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2026), TP Cần Thơ tạo dấu ấn với chương trình nghệ thuật “Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”.
Cục CSGT khuyến cáo tài xế giữ khoảng cách với xe liền trước để hình thành thói quen an toàn
Cục Cảnh sát giao thông (CSGT), Bộ Công an khuyến cáo người điều khiển phương tiện cần coi việc giữ khoảng cách an toàn với xe liền trước cũng như thắt dây đai an toàn là những thói quen cần thiết khi tham gia giao thông. Tuân thủ quy định về khoảng cách góp phần phòng ngừa nguy cơ xảy ra tai nạn và hạn chế thiệt hại khi tai nạn xảy ra.
Hà Nội tổ chức nhiều hoạt động phục vụ người dân dịp Quốc khánh 2/9
Sáng 28/8, tại Hội nghị thông tin chuyên đề và triển khai nhiệm vụ tuyên truyền trên báo chí tháng 9/2026, đại diện Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội cho biết, dịp nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9 năm nay sẽ có các chương trình biểu diễn nghệ thuật được tổ chức tại khu vực trung tâm thành phố và nhiều xã, phường nhằm đưa không khí ngày hội đến gần hơn với nhân dân.