Hotline: 0969 332 828 Email: [email protected]
Thứ sáu, 22/12/2023 06:44 (GMT+7)

Hà Nội sắp đấu giá 10 thửa đất tại huyện Phúc Thọ

10 thửa đất ở với tổng diện tích gần 1.131m2 thuộc xã Sen Phương (huyện Phúc Thọ, TP Hà Nội) chuẩn bị được đưa ra đấu giá.

Trung tâm Phát triển quỹ đất huyện Phúc Thọ vừa phát đi thông tin về việc mời tổ chức đấu giá tài sản thực hiện phiên đấu giá quyền sử dụng đối với 10 thửa đất ở tại khu Đồng Đuồi (xã Sen Phương).

Tổng diện tích của 10 thửa đất ở được đưa ra đấu giá là gần 1.131m2. Mức đấu giá khởi điểm từ 13 triệu đồng/m2. Huyện Phúc Thọ kỳ vọng thu về hơn 14,7 tỷ đồng từ việc đấu giá 10 thửa đất ở này.

Thông tin từ Giám đốc Trung tâm Phát triển quỹ đất huyện Phúc Thọ Nguyễn Anh Tuấn cho biết, hiện nay đơn vị đã phát đi thông báo rộng rãi về việc mời các tổ chức tham gia thực hiện đấu giá tài sản tại khu Đồng Đuồi (xã Sen Phương).

Mọi tổ chức phải có đầy đủ các tiêu chí theo quy định, trong đó có các điều kiện cơ bản theo Điều 56 Luật Đấu giá tài sản số 01/2016/QH-14 và Điều 3 Thông tư số 02/2022/TT-BTP của Bộ Tư pháp.

tm-img-alt
Ảnh minh họa/Nguồn: Internet.

Địa điểm nộp hồ sơ tham gia tổ chức đấu giá tài sản thực hiện phiên đấu giá quyền sử dụng 10 thửa đất ở tại khu Đồng Đuồi (xã Sen Phương) là Trung tâm Phát triển quỹ đất huyện Phúc Thọ, tầng 3 tòa nhà một cửa, thị trấn Phúc Thọ. Điện thoại liên hệ: 0243.364.3248.

Theo đó hàng trăm thửa đất ở tại nhiều huyện ngoại thành Hà Nội đã và sẽ được đưa ra đấu giá trong tháng 12 này, với giá khởi điểm thấp nhất chỉ từ 17 triệu đồng/m2.

Đơn cử, UBND huyện Sóc Sơn sắp tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất để xây dựng nhà ở tại khu đất số 2, thôn Hương Đình (xã Mai Đình) với 23 thửa đất, có tổng diện tích hơn 3.144 m2. Các thửa đất có diện tích từ 100 m2 đến 147,5 m2, mục đích sử dụng là đất ở. Vị trí đấu giá này gần cảng hàng không quốc tế Nội Bài, thu hút sự chú ý lớn từ giới đầu tư bất động sản.

Hình thức sử dụng là Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất để xây dựng nhà ở, thông qua đấu giá quyền sử dụng đất. Thời hạn sử dụng ổn định, lâu dài. Giá khởi điểm các thửa đất dao động trong khoảng 27,8 - 33,1 triệu đồng/m2, tùy vào vị trí thửa đất, bước giá quy định là 200.000 đồng/m2.

Thời gian tổ chức đấu giá dự kiến vào ngày 28/12 tới, tại hội trường UBND huyện Sóc Sơn (thị trấn Sóc Sơn, huyện Sóc Sơn, Hà Nội).

Cùng chuyên mục

Tích hợp thông tin GCNQSDĐ trên VNeID: Bảo đảm giá trị pháp lý của dữ liệu số
Theo luật sư, việc số hóa thông tin Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) và tích hợp trên VNeID được kỳ vọng giúp người dân chủ động cung cấp, xác thực thông tin về chủ sử dụng đất, nhà ở; hạn chế nguy cơ giả mạo, thất lạc giấy tờ, tăng tính minh bạch thông tin tài sản và thuận tiện hơn khi thực hiện giao dịch. Việc giảm nhu cầu in ấn, lưu giữ và bảo quản giấy tờ cũng góp phần giảm chi phí.
Một số lưu ý về thủ tục khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp theo quy định mới
Tại Quyết định 1934/QĐ-BTC ngày 20/7/2026, Bộ Tài chính đã công bố các thủ tục hành chính được thay thế, bị bãi bỏ trong lĩnh vực quản lý thuế thuộc phạm vi chức năng quản lý của Bộ Tài chính. Trong đó có thủ tục khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp. Người dân cần lưu ý một số quy định mới về thủ tục khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp.
Hà Nội theo dõi, kiểm tra tiến độ 144 dự án nhà ở xã hội
UBND thành phố Hà Nội đặt mục tiêu phấn đấu khởi công trong năm 2026 toàn bộ 114 dự án nhà ở xã hội đã được chấp thuận chủ trương đầu tư; đồng thời tập trung đôn đốc tiến độ 30 dự án đã khởi công và đang triển khai thi công.
Bộ Nông nghiệp và Môi trường hướng dẫn về xác định loại đất
Gia đình tôi có thửa đất tự khai hoang, được cấp Giấy chứng nhận (GCN) với mục đích là đất trồng lúa, GCN có thời hạn đến năm 2000. Năm 2015, gia đình tự hạ mặt bằng để đào ao thả cá (không có sự can thiệp của chính quyền địa phương). Đến năm 2023, gia đình tôi không thả cá mà quay lại canh tác lúa (chưa khôi phục mặt bằng) trồng trong ao. Vậy, đến thời điểm hiện tại, thửa đất đó được xác định là loại đất gì? Bạn đọc V.T.G. hỏi.

Tin mới

Nước hoa không chỉ là mùi hương: Cách chọn “chữ ký” riêng phù hợp với phong cách mỗi người
Một mùi hương phù hợp có thể trở thành dấu ấn khó quên trong giao tiếp, công việc và những cuộc gặp gỡ thường ngày. Tuy nhiên, chọn nước hoa không đơn giản là tìm một chai có mùi thơm dễ chịu. Nồng độ, nhóm hương, thời tiết, môi trường sử dụng và cá tính của người dùng đều là những yếu tố cần cân nhắc.
Khởi nghiệp kinh doanh sữa đậu sạch vốn ít với dòng máy xay đậu nành mini hiệu năng cao
Với vốn đầu tư vừa phải và nhu cầu thị trường ổn định, kinh doanh sữa đậu sạch đang trở thành hướng khởi nghiệp phù hợp với nhiều hộ gia đình, tiểu thương và người mới bắt đầu. Sự xuất hiện của máy xay đậu nành mini hiệu năng cao giúp quá trình sản xuất trở nên gọn hơn, dễ vận hành, tiết kiệm diện tích nhưng vẫn đáp ứng tốt nhu cầu xay liên tục theo từng mẻ nhỏ.
“Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”
Kỷ niệm 81 năm Cách mạng tháng Tám thành công (19/8/1945 - 19/8/2026) và Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam (2/9/1945 - 2/9/2026), TP Cần Thơ tạo dấu ấn với chương trình nghệ thuật “Cần Thơ - Vươn tầm cao mới”.
Cục CSGT khuyến cáo tài xế giữ khoảng cách với xe liền trước để hình thành thói quen an toàn
Cục Cảnh sát giao thông (CSGT), Bộ Công an khuyến cáo người điều khiển phương tiện cần coi việc giữ khoảng cách an toàn với xe liền trước cũng như thắt dây đai an toàn là những thói quen cần thiết khi tham gia giao thông. Tuân thủ quy định về khoảng cách góp phần phòng ngừa nguy cơ xảy ra tai nạn và hạn chế thiệt hại khi tai nạn xảy ra.
Hà Nội tổ chức nhiều hoạt động phục vụ người dân dịp Quốc khánh 2/9
Sáng 28/8, tại Hội nghị thông tin chuyên đề và triển khai nhiệm vụ tuyên truyền trên báo chí tháng 9/2026, đại diện Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hà Nội cho biết, dịp nghỉ lễ Quốc Khánh 2/9 năm nay sẽ có các chương trình biểu diễn nghệ thuật được tổ chức tại khu vực trung tâm thành phố và nhiều xã, phường nhằm đưa không khí ngày hội đến gần hơn với nhân dân.